Tìm nhanh Forum - tại đây !!

↑ ↓
Welcome

+ Chào mừng bạn đến với diễn đàn thông tin dịch vụ Việt Nam

+ Chúng tôi có tất cả các dịch vụ Online từ xa qua Teamview - Active box , Dongle , Rom Test chuẩn cứu máy - Và thông tin giải pháp phần mềm miễn phí

Xiaomi Tool - Công cụ flash ROM không cần mở khóa bootloader

Thảo luận trong 'XIAOMI' bắt đầu bởi lính đánh thuê, 20/7/18.

1. Như các bạn đã biết, vì lý do an toàn mà Xiaomi đã khóa bootloader các thiết bị của họ. Vì vậy, khi các bạn muốn đổi rom, bạn cần phải đăng ký để nhận được sự cho phép của Xiaomi trước khi mở khóa bootloader. Tuy nhiên, khi có được quyền mở khóa thì chúng ta lại quanh quẩn mấy cái lỗi trời ơi đất hỡi mà nhiều lúc không tài nào biết cách giải quyết, có thể liệt kê các lỗi như: treo 50%, mất kết nối mạng, chờ 72 giờ... Nó gây rất nhiều phiền toái cũng như chán nản cho người dùng.

Từ những khó khăn đó, mà 1 thành viên tên là Link ẩn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký trên diễn đàn XDA đã viết ra 1 phần mềm với tên gọi là Xiaomi Tool.

GIỚI THIỆU

Xiaomi Tool là công cụ giúp các bạn đổi rom trên máy không cần mở khóa bootloader.
    Để ứng dụng hoạt động, các bạn cần:
    • Bất kỳ máy nào cần đổi rom đang khóa/đã mở khoác bootloader
    • PC/Laptop with Windows 7/8/8.1/10 (với .NET Framework)
    • Kết nối mạng tốc độ cao
    • Cáp kết nối hàng xịn
    • Link ẩn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký

CÁC BƯỚC CHUẨN BỊ

1. Trên máy tính: Giải nén file Xiaomi Tool đã tải ở trên và mở file exe để cài đặt. Làm theo các bước như các ảnh dưới:

2. Trên điện thoại
    Sao lưu dữ liệu của điện thoại bằng tính năng Sao lưu và khôi phục có sẵn của máy.

Các bạn phải bật chế độ USB debugging trong Nhà phát triển: Để thực hiện thao tác này, đi đến trình cài đặt Settings, chạm 7 lần vào tùy chọn MIUI version cho đến khi máy báo rằng bạn đã mở khóa tùy chọn nhà phát triển (developer). Đi đến Settings, chọn Additional Settings và chạm vào Developer Options rồi bật USB debugging (như hình)

SỬ DỤNG Xiaomi Tool ĐỂ FLASH

Chạy ứng dụng và để nó tự tìm cài đặt các driver cần thiết

[​IMG] [​IMG]

Kết nối điện thoại bạn với PC qua cáp và nó sẽ tìm driver cho máy. Chú ý: 1 pop-up sẽ hiển thị trên điện thoại, hãy chọn "Always allow from this Computer" rồi OK.

Khi tìm và cài driver xong, ứng dụng sẽ hiển thị tên thiết bị của bạn. Ở đây là ví dụ được thực hiện trên Redmi Note 3.

Chọn tên máy, sau đó chọn Select. Ứng dụng sẽ tiến hành kiểm tra những thứ cần thiết, việc này mất gần 10 phút, các bạn cứ bình tĩnh đợi nhé.

[​IMG] [​IMG]

Trên máy bạn sẽ boot vào recovery, lúc này hãy dùng phím âm lượng để chọn dòng Thứ 3 (Mi Assisstant) rồi dùng phóm Power để chọn. Sau đó nhấn, Ok, done!

Tiếp theo, ứng dụng sẽ tìm các ROM mới nhất đã được phát hành cho máy của bạn. Một danh sách các ROM sẽ được hiển thị cho bạn thấy. Lúc này máy đã khởi động lại bình thường!
    Lưu ý: ví dụ ở đây là chuyển từ ROM Global Beta sang ROM Global Stable.

Chọn Confirm để khẳng định tùy chọn của bạn hoặc quay trở lại để chọn rom khác.

Nó sẽ bắt đầu tải file fastboot của ROM bạn đã chọn, lúc này thì phụ thuộc vào tốc độ kết nối của mạng [​IMG])

Sau khi ROM đã được tải, nó sẽ bắt đầu flash recovery gốc

Nó sẽ chạy trong tầm 5-10 phút với giao diện như sau:

Bạn có thể ủng hộ cho tác giả phần mềm nếu bạn muốn, hãy nhấn vào Yes, I have a bear [​IMG]

Sau đó, máy bạn reboot và cần 5-10 phút để khởi động. Sau quá trình cài đặt những thứ cần thiết, các bạn sẽ thấy giao diện chào mừng vào ROM như ảnh là chào mừng của MIUI 8.

TÍNH NĂNG MỞ RỘNG

1. Chọn Advanced Features trong bảng chọn ROM, bạn có thể Root, Flash TWRP và bạn cũng có thể mở khóa Bootloader. Ứng dụng sử dụng Mi Flash Unlock v2.2 để mở khóa với điều kiện tài khoản của bạn phải được cho phép rồi nhé!

2. Bạn cũng có thể flash rom Xiaomi.eu cho máy của bạn bằng ứng dụng này.

3. Để flash các rom khác, bạn có thể dùng tùy chọn "Other Recovery/Fastboot file" rồi chọn file zip/tgz để thực hiện. Nó sẽ flash điện thoại của bạn từ PC qua ứng dụng này.

Lưu ý quan trọng:
    • Đừng ngắt kết nối điện thoại khi bạn đã chọn rom và ở các bước sau đó, nó có thể làm máy bạn bị hard brick
    • Không dùng điện thoại khi ứng dụng này đã nhận máy của bạn
    • Ứg dụng cần tầm 5 phút để nhận máy của bạn
    • Ứng dụng cũng đã được xác nhận làm việc trên các máy mới hơn.

THÀNH QUẢ:
    trước - sau

GIẢI ĐÁP MỘT SỐ CÂU HỎI

- Ứng dụng có làm việc cho thiết bị của tôi không?
    Ứng dụng này được viết để làm việc với các thiết bị của Xiaomi, hãy thử nó. Nó chỉ làm việc cho thiết bị của Xiaomi nhé!
    - Tôi có thể cài rom này nếu tôi có cái này và cái này...?
    Hãy tự thử nghiệm, ứng dụng này sẽ báo bạn rom nào có thể cài.
    - Tôi cần tải cái gì ngoài ứng dụn nữa không?
    Không. bạn chỉ cần tải ứng dụng, nếu bạn muốn cài rom ngoài MIUI (ví dụ như lineageos) bạn cần phải tải rom đó.
    - Ứng dụng hỗ trợ ngôn ngữ nào?
    Tiếng Anh, Ý và Bồ Đào Nha. Sẽ cập nhật thêm trong thời gian đến.
    - Ứng dụng này có mở khóa bootloader không?
    Ứng dụng này có kèm theo công cụ unlock của Xiaomi, vì vậy bạn cần phải có xác nhận tài khoản xiaomi và bind nó vào điện thoại của bạn.
    - Ứng dụng này có kèm theo virus không!
    Đừng lo. Nếu nó được cảnh báo hoặc bị khóa, bạn phải vô hiệu hóa trình diệt virus trước khi dùng nó.
    - Ứng dụng đã được cài nhưng không thể gỡ, tại sao?
    Trình gỡ ứng dụng chưa sẵn sàng, nếu bạn muốn gỡ chỉ việc xóa C:\xiaomi\XiaoMiTool folder.
    - Tôi cần sao lưu dữ liệu của tôi không?
    CẦN! Tất cả ứng dụng và dữ liệu sẽ bị xóa. Trong vài trường hợp bộ nhớ máy (hình ảnh và tập tin) có thể được giữ lại nhưng sao lưu luôn là cần thiết.
    - Máy tôi có thể bị brick không?
    Có, nhưng xác suất rất nhỏ. Hiện không có báo cáo về thiết bị bị brick.
    - Tôi cần cài rom lineageos với dịch vụ của google và supersu, làm thế nào để tôi làm điều đó?
    Chỉ việc chọn file zip để cài và chọn các file, chắc chắn là bạn đã sắp xếp đúng thứ tự (rom, gapps, supersu)

LỜI KẾT

Đây là ứng dụng rất tiện lợi cho bạn flash rom cho máy mà không cần mở khóa bootloader.
    Vì vậy, bạn cần cân nhắc cho kỹ trước khi thực hiện và bạn phải chịu hoàn toàn trách nhiệm với quyết định của mình.

Bài viết được mình thực hiện dịch tham khảo từ Link ẩn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký . Chân thành cảm ơn Franztesca, XiaoMi Tool, và các tác giả đã chia sẻ.

trang này